Ìgbàgbọ́


Ohun àkọ́kọ́ tí mo fẹ́ béèrè lọ́wọ́ rẹ tí o ń ka ìwé àṣàrò yìí ni, ṣé Kristẹni ni ọ́? Kristẹni túmọ̀ sí láti dà bí Kristi. Ṣé o ń ṣe àwọn nǹkan tí Kristi ṣe ní ìgbésí ayé rẹ̀? Ó ń ṣe rere, ó ń wo gbogbo àwọn tí Bìlísì ń ni lára sàn.

Kí ni ète àti ète rẹ ní ìgbésí ayé? Ó ṣe pàtàkì kí ète rẹ tọ́, tàbí ohun tí o ń ṣe burú, láìka bí ó ti lè dára tó. Ṣé ète rẹ ni láti ní ilé, bóyá ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́ àti àkọọ́lẹ̀ báńkì? Tàbí ṣé ète rẹ ni láti ní iṣẹ́, ọlá, òkìkí, tàbí agbára ní ayé yìí? Ọ̀rẹ́ mi, ìran burúkú ni èyí. Tí o bá jẹ́ ọlọ́rọ̀, olókìkí jùlọ, àti ọkùnrin alágbára jùlọ ní ayé, ì bá jẹ́ òfo àti ìdààmú ẹ̀mí nìkan. Ọba Sólómọ́nì ti Bíbélì ní gbogbo nǹkan wọ̀nyí, síbẹ̀ ó pè wọ́n ní òfo.

Láti rí ojúrere lọ́dọ̀ Ọlọ́run ni ìṣúra gidi kan ṣoṣo, tí ó wà pẹ́ títí. Láti kọ́ ẹ̀kọ́ dé ibi gíga jùlọ ti pípé nípa gbogbo ohun tí ó wà ní ayé kò jẹ́ nǹkan kan, nítorí pé gbogbo ohun tí ó wà ní ayé yìí yóò parẹ́ ní ìgbà díẹ̀, kò sì ní sí ìrántí ohunkóhun.

Nígbà tí a bá ń sọ̀rọ̀ nípa ìmúrasílẹ̀ fún ọjọ́ iwájú, níbo ni ọjọ́ iwájú wà? Ṣé kì í ṣe pẹ̀lú Ọlọ́run? Ó di ọkàn ọba mú ní ọwọ́ Rẹ̀, ó sì ń yí i sí ibikíbi tí Ó bá fẹ́ gẹ́gẹ́ bí odò omi, Bíbélì sọ fún wa. Ó dá rere, Ó sì dá ibi, Ó sì ní ọ̀nà Rẹ̀ nínú méjèèjì, gẹ́gẹ́ bí Ìwé Mímọ́ ti sọ.

Kò sí ọjọ́ iwájú ní ayé yìí tàbí ní ọjọ́ iwájú láìsí Ọlọ́run. Mo bá àlùfáà kan sọ̀rọ̀ nígbà kan nípa ọjọ́ iwájú rẹ̀. Ó ń gbèrò láti ṣiṣẹ́ fún Ọlọ́run ní kété tí ó bá parí sísanwó ilé rẹ̀, ṣùgbọ́n ní àkókò tí ó ń san owó ìkẹyìn, ọ̀kan nínú àwọn ọmọ rẹ̀ rì sínú adágún kan lẹ́yìn ilé náà. Ìbá ti sàn kí ó fi gbogbo ohun tí ó ní fún Ọlọ́run ní ìbẹ̀rẹ̀.

Ọkùnrin kan wá sí ọ̀kan nínú àwọn iṣẹ́ ìsìn wa ní alẹ́ kan, nígbà tí Ẹ̀mí Ọlọ́run ń fa àwọn ọkàn sí ìrònúpìwàdà, a fún un ní àǹfààní láti gba ìgbàlà, ṣùgbọ́n ó kọ̀ ọ́. Ní ọjọ́ kejì ní nǹkan bí ọ̀sán gangan, ní ilé ìsìnkú tí ó wà nítòsí, mo wo ojú òkú rẹ̀ nínú pósí. Ikú kọlù kíákíá lẹ́yìn tí ó kọ Ọlọ́run sílẹ̀. Kò múra sílẹ̀ fún ọjọ́ iwájú.

Nínú ìsìn mìíràn, mo ké sí ọkùnrin méjì, wọ́n sì kọ̀. Láìpẹ́ lẹ́yìn náà, àwọn ọkùnrin méjèèjì kú. Yóò gba ààyè púpọ̀ láti sọ àwọn nǹkan tí ó ti ṣẹlẹ̀ nínú iṣẹ́ òjíṣẹ́ mi, èyí tí ó fi hàn pé kò sí ọjọ́ iwájú láìsí Ọlọ́run.

Kò sí àlàáfíà fún àwọn ènìyàn búburú, Bíbélì sọ fún wa. Ìró búburú kan wà ní etí àwọn ọlọ́rọ̀ tí kò dáwọ́ dúró. Láti máa jìyà ìbẹ̀rù pípadánù àwọn olólùfẹ́, àìsàn, wèrè, àti àjálù ní ojú ọ̀nà ìgbésí ayé nígbà gbogbo jẹ́ ìgbésí ayé tí kò dára. Láti tiraka àti láti sapá, gbígbìyànjú láti yẹra fún ìfowópamọ́ tàbí pípadánù àwọn ohun ìní wa tí a ń ṣiṣẹ́ kára fún, àti láti máa ṣe àìtọ́ sí àwọn ènìyàn ẹlẹgbẹ́ wa, kì í ṣe ìgbésí ayé. Ìgbésí ayé ìsìn àgàbàgebè, tí ń tan ara wa jẹ lójoojúmọ́ nípa ìrònú ọgbọ́n, tí ń fi ara wa fún ìgbàgbọ́ àti ìrètí tí kò sí ní ọkàn wa: ṣé o lè sọ pé èyí ni ìyè?

Ète wa láti sin àwọn ènìyàn ẹlẹgbẹ́ wa yẹ kí ó jẹ́ ìwà títọ́, kí a sì jẹ́ ẹni tí ó ní ìṣọ́ra gidigidi, kí a máa nímọ̀lára ẹrù iṣẹ́ wa gẹ́gẹ́ bí olùtọ́jú arákùnrin wa. Olúkúlùkù wa gbára lé irú iṣẹ́ ìsìn kan tàbí òmíràn láti ọ̀dọ̀ ènìyàn ẹlẹgbẹ́ wa. Ọlọ́run ti ṣètò rẹ̀ lọ́nà yìí kí àwa lè jẹ́ olùtọ́jú arákùnrin wa. Kéènì pa Ébẹ́lì, ó sì kọ̀ láti jẹ́ olùtọ́jú arákùnrin rẹ̀ nípa ìfẹ́ ọkàn ẹ̀tàn rẹ̀ fún ara rẹ̀. Ọlọ́run yóò san èrè fún ẹnìkan gẹ́gẹ́ bí ó ti yẹ. Ẹni tí ó bá ní ọrọ̀ lọ́nà ẹ̀tàn ni a ó gé kúrò ní àárín ọjọ́ rẹ̀, nígbẹ̀yìn-gbẹ́yín, yóò sì di òmùgọ̀, gẹ́gẹ́ bí Ìwé Mímọ́ ti sọ fún wa.

Má ṣe ronú nípa àwọn ilé, aṣọ, àti ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́ dídára tí o rí tí àwọn ènìyàn ń gbé. Má ṣe ronú nípa ọlá, òkìkí, àti ipò ìgbésí ayé nìkan, ṣùgbọ́n ronú nípa àwọn ilé ìwòsàn ọpọlọ, àwọn ilé ìtọ́jú àrùn ibà, àwọn ilé ìwòsàn, àwọn ìròyìn ojoojúmọ́ ti ìwé ìròyìn, àti gbogbo àjálù ìgbésí ayé, bí àwọn ariwo ìró tí a ń gbọ́ nígbà gbogbo ní àwọn ìlú ńlá. Àwọn ipa ẹ̀rù wọ̀nyí, pẹ̀lú ìbẹ̀rù àti ìjákulẹ̀, sọ fún mi pé kì í ṣe gbogbo èyí ni ìgbésí ayé. Ipò gíga kan wà níbi tí àyíká ayọ̀, àlàáfíà, àti òdodo wà. Sísìn Ọlọ́run ló ń mú irú àyíká yìí wá.

Ohùn ẹ̀bẹ̀ kan náà tí ó ti ń pè láti ọ̀pọ̀ ọ̀rúndún wá ṣì ń pè ọ́ àti èmi. Ohùn Ọlọ́run ni nípasẹ̀ iṣẹ́ ìránṣẹ́ àti àwọn ọmọ Ọlọ́run, ó ń bẹ̀bẹ̀ fún àwọn ènìyàn láti ìgbà tí ayé ti bẹ̀rẹ̀. Ohùn Kristi yìí gbé ara rẹ̀ sókè ní àwọn ìran tí ó ti kọjá. Ó bẹ̀bẹ̀ ní ọjọ́ Nóà kí ìparun tó dé. Ó bẹ̀bẹ̀ ní ọjọ́ Kristi, kí àjálù ńlá tó dé bá Jerúsálẹ́mù. Ó bá àwọn olùgbé ní ìbẹ̀rẹ̀ ìtàn Amẹ́ríkà sọ̀rọ̀, bí wọ́n ṣe ń gun pápá oko, tí wọ́n ń bá àwọn ará Amẹ́ríkà jà, tí wọ́n ń wá ààbò kúrò nínú ìjì ayé nínú ìṣẹ́gun ìrìn àjò wọn. Láti ìgbà àtijọ́ ni àwọn ọ̀rọ̀ onírẹ̀lẹ̀ láti ọ̀dọ̀ ará Gálílì aládàáni yẹn tí ó gbé ìgbésí ayé ìjìyà fún ìwọ àti èmi wá. Lónìí, ohùn kan náà ń bẹ̀bẹ̀, ó ń fi ìfàmọ́ra ńlá rẹ̀ hàn sí ayé ìjọba socialist. Mo bi ọ́ ní ìbéèrè yìí, ọ̀rẹ́ mi: kí ló dé tí a kò fi fetí sí ìpè yìí sí ìrònúpìwàdà, yíyípadà kúrò nínú àṣà ìgbésí ayé wa, kí a sì rẹ ara wa sílẹ̀ fún àwọn ènìyàn aláìníláárí?

Kristi sọ pé ìran ìkẹyìn yìí yóò jẹ́ onígboyà, onígbèéraga, onígberaga, onínúure, olùfẹ́ ara ẹni, àti olùfẹ́ ara ẹni ju àwọn olùfẹ́ Ọlọ́run lọ. Pọ́ọ̀lù sọ pé àwọn ènìyàn wọ̀nyí ni òpin ayé dé bá. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ yín tí mo ń bá sọ̀rọ̀ ti fi irin gbígbóná jó ẹ̀rí-ọkàn yín, wọ́n sì ti kọjá ìmọ̀lára, tí wọ́n ti fi ara wọn fún ẹ̀mí Sátánì láti ṣe onírúurú ìwà àìwà-bí-Ọlọ́run.

Nígbà tí a rí i pé gbogbo nǹkan yóò parẹ́ pátápátá, tí ayé yóò sì jóná, Pétérù béèrè pé, “Irú ènìyàn wo ni àwa yóò jẹ́, nínú gbogbo ọ̀rọ̀ mímọ́, tí a ń retí, tí a sì ń yára dé, wíwá ọjọ́ Ọlọ́run?” Pétérù yìí kan náà, ẹni tí a fún ní kọ́kọ́rọ́ ìjọba, dúró ní ọjọ́ Pentekosti, nígbà tí a kọ́kọ́ dá ìjọ sílẹ̀, tí ó sì ṣí ìlẹ̀kùn fún gbogbo ìran. Ẹgbẹ̀rún mẹ́ta wọlé lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀. Nínú ọ̀pọ̀ bílíọ̀nù ènìyàn tí ó kún ilẹ̀ ayé wa lónìí, mélòó ni yóò ka ọ̀rọ̀ aṣáájú ńlá yìí sí, bí ohùn Kristi ti ń dún láti ẹnu rẹ̀, tí ó ń dún sí gbogbo ìran?

Ìpè náà ni láti ronúpìwàdà, kí a bamitísí wọn ní orúkọ Jésù Kristi fún ìdáríjì ẹ̀ṣẹ̀, kí ẹ lè gba ẹ̀bùn Ẹ̀mí Mímọ́, nítorí ó jẹ́ fún yín àti àwọn ọmọ yín, àti fún gbogbo àwọn tí ó jìnnà réré, àní fún gbogbo àwọn tí Olúwa, Ọlọ́run wa, yóò pè. Ṣé ẹ̀yin wà lára ìpè yìí?

Bíbélì sọ pé àwọn ènìyàn wọ̀nyí ń tẹ̀síwájú lójoojúmọ́, wọ́n dúró ṣinṣin nínú ẹ̀kọ́ àwọn àpọ́sítélì. Ẹ rántí pé kò sí ọ̀nà mìíràn.

Nípa oore-ọ̀fẹ́ nípasẹ̀ ìgbàgbọ́ ni a fi gbà yín là, kì í ṣe nípasẹ̀ iṣẹ́, kí ẹnikẹ́ni má baà ṣògo, bí kò ṣe ẹ̀bùn Ọlọ́run. Wọ́n gbọ́ Ọ̀rọ̀ náà bí Pétérù ti wàásù, wọ́n gbà Ọ̀rọ̀ náà gbọ́, ìgbàgbọ́ tí ó wá láti inú gbígbọ́ Ọ̀rọ̀ náà sì hàn gbangba nínú ìgbésí ayé wọn nípa ìgbọràn sí Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run tí Pétérù sọ. Wọ́n gba ìtẹ̀bọmi Ẹ̀mí Mímọ́ lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀, Ẹ̀mí Ọlọ́run ti ìyè àìnípẹ̀kun, ìgbàlà àti agbára àjíǹde.

Ìlérí tí Ọlọ́run ṣe fún Ábúráhámù, nínú Kristi Ó mú ṣẹ ní Pẹ́ńtíkọ́sì, nígbà tí Pétérù wí pé, “Èyí ni ìlérí náà, fún gbogbo ẹni tí Olúwa, Ọlọ́run wa, yóò pè.”

A sọ fún wa láti jẹ́ kí ìpè àti ìyàn wa dájú. Báwo la ṣe lè mọ̀ pé a wà lára àwọn tí wọ́n ti mọ Ọlọ́run tẹ́lẹ̀? 1 Peteru 1:2 sọ fún wa pé a jẹ́ àyànfẹ́ gẹ́gẹ́ bí ìmọ̀tẹ́lẹ̀ Ọlọ́run nípa ìsọdimímọ́ Ẹ̀mí sí ìgbọ́ràn àti ìfọ́n ẹ̀jẹ̀ Jesu Kristi.

Ọlọ́run ti fún wa ní ohun gbogbo tí ó jẹ́ ti ìyè àti ìwà-bí-Ọlọ́run, ó sì ti pè wá sí ògo àti ìwà-rere, nípa èyí tí a fi fún wa ní àwọn ìlérí ńlá àti iyebíye, kí ẹ̀yin lè jẹ́ alábápín nínú ìwà-bí-Ọlọ́run, nígbà tí ẹ bá ti sá àsálà kúrò nínú ìbàjẹ́ tí ó wà nínú ayé nípasẹ̀ ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́. Nínú ẹsẹ karùn-ún, níbi tí ó ti sọ fún wa láti fi gbogbo ìsapá ṣe àṣeyọrí, láti fi kún ìgbàgbọ́ wa, ìwà-bí-Ọlọ́run; àti sí ìwà-rere, ìmọ̀; àti sí ìmọ̀, ìwà-bí-Ọlọ́run; àti sí ìfaradà, sùúrù; àti sí sùúrù, ìwà-bí-Ọlọ́run; àti sí ìwà-bí-Ọlọ́run, ìwà-rere arákùnrin tàbí ìfẹ́. Bí àwọn nǹkan wọ̀nyí bá wà nínú yín, ẹ̀yin kì yóò jẹ́ aláìléso tàbí aláìléso, ṣùgbọ́n ẹni tí ó bá ṣaláìní àwọn nǹkan wọ̀nyí jẹ́ afọ́jú, kò sì le ríran ní ọ̀nà jíjìn, ó sì ti gbàgbé pé a ti wẹ̀ ẹ́ nù kúrò nínú ẹ̀ṣẹ̀ àtijọ́ rẹ̀.

Ìfẹ́-rere máa ń ní ìjìyà fún ìgbà pípẹ́, ó sì jẹ́ onínúure, kì í jowú, kì í gbéraga, kì í gbéraga, kì í hùwà àìtọ́, kì í wá tirẹ̀, kì í tètè bínú, kì í ronú ibi, kì í yọ̀ nínú àìṣòdodo, ṣùgbọ́n ó ń yọ̀ nínú òtítọ́, ó ń fara da ohun gbogbo, ó ń gba ohun gbogbo gbọ́, ó ń retí ohun gbogbo, ó ń fara da ohun gbogbo.

Jésù sọ pé a ó mọ Kristẹni nípa èso tí ó ń so. A mọ̀ pé a ti rékọjá láti ikú sí ìyè nítorí pé a nífẹ̀ẹ́ àwọn ará. Ọlọ́run ni ìfẹ́. Ẹni tí ó bá dúró nínú ìfẹ́ ń gbé nínú Ọlọ́run.

Dagiti bunga ti Espiritu ket ayat, rag-o, talna, mabayag a panagitured, kinaalumamay, kinaemma, panagteppel, kinaimbag, pammati: maibusor kadagiti kasta awan ti linteg. Dagitoy a banag paneknekanda a maysaka kadagiti naayaban ken napili no maipakitada iti biagmo.

Saanyo kadi nga ammo a dagiti saan a nalinteg saandanto a tawiden ti pagarian ti Dios? Dikay maallilaw; uray dagiti mannakiabig, managdaydayaw kadagiti didiosen, mannakikamalala, babbai, manangabuso iti bagbagida a kadua ti sangatauan, mannanakaw, managagum, mammartek, mananglais, wenno manangkikil, saanda a tawiden ti pagarian ti Dios. Kinuna ni Pablo a saanda nga aggigiddan.

Ikasaba ti Sao! Agbalinka a dagus iti panawen, awan ti panawen, tubngaren, tubngaren, balakadan buyogen ti amin a mabayag a panagitured ken doktrina. Dumtengto ti panawen a saandanto nga ibturan ti naimbag a doktrina, no di ket kas kadagiti bukodda a tarigagay, agbuntondanto kadagiti mannursuro, nga addaan kadagiti aggagatel a lapayag, ket tallikudanda dagiti lapayagda manipud iti kinapudno ket maiturongdanto kadagiti sarsarita.

No ti asinoman a tao ket mangisuro malaksid iti daytoy, wenno mangisuro iti aniaman a doktrina a saan a maitunos iti kinadiosan, isu ket natangsit, nga awan ti ammona, nga aggargaraw maipapan kadagiti saludsod a paggapuan ti panagsusupiat ken dakes a panangipapan. Awan ti agar-aramid iti naimbag, awan, uray maysa. Kas kadagiti karnero, nayaw-awanda amin, ket tunggal tao maiturong iti bukodna a dalanna, ket inkabil ti Dios Kenkuana ti kinadakes kadatayo amin. Nasugat isuna gapu iti kinadakestayo, naipabaklay Kenkuana ti dusa ti talnatayo. Sarsaritaek ti pammati a naminsan a naited kadagiti sasanto. Mamatikayo ken Apo Jesucristo ita nga aldaw, ket maisalakankayo. Sapay koma ta bendisionannaka ti Dios ti kararagko.

Láti ọwọ́ Pàsítọ̀ George Leon Pike Sr.

Olùdásílẹ̀ àti Ààrẹ àkọ́kọ́ ti Ìjọba Àìlópin ti Àgbàyanu Ìyè, Inc. ti Jésù Kristi.

Ìwà Mímọ́ sí Olúwa

Ìfiránṣẹ́ yìí ni a tẹ̀ jáde fún pípín kiri lọ́fẹ̀ẹ́. Fún àwọn ẹ̀dà míì, kọ, ní èdè Gẹ̀ẹ́sì tí ó bá ṣeé ṣe, sí àdírẹ́sì ìsàlẹ̀ yìí, kí o sì sọ iye tí o lè lò lọ́nà ọgbọ́n.

YOR9915T • YORUBA • THE FAITH